thudi-sahat-300x150ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਸੇਬ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਸਿਰਫ਼ ਸੇਬਾਂ ਦੇ ਫ਼ਾਇਦਿਆਂ ਨੂੰ ਹੀ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਸ ਨਵੇਂ ਸੋਧ ਨੂੰ ਪੜ੍ਹਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੁਸੀਂ ਕੇਲੇ ਨੂੰ ਪਸੰਦ ਕਰਨ ਲੱਗੋਗੇ। ਇਕ ਨਵੇਂ ਸੋਧ ‘ਚ ਸਾਬਤ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਹਰ ਦਿਨ ਇਕ ਕੇਲਾ ਖਾਣ ਨਾਲ ਅੰਨ੍ਹੇਪਣ ਦਾ ਖਤਰਾ ਦੂਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸੋਧਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਖੋਜ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕੇਲੇ ‘ਚ ਕੈਰੋਟਿਨਾਇਡ ਯੌਗਿਕ ਪਾਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਫ਼ਲਾਂ, ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਲਾਲ, ਨਾਰੰਗੀ ਅਤੇ ਪੀਲਾ ਰੰਗ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਲਿਵਰ ‘ਚ ਜਾ ਕੇ ਵਿਟਾਮਿਨ ਏ ‘ਚ ਤਬਦੀਲ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਅੱਖਾਂ ਲਈ ਬਹੁਤ ਫ਼ਾਇਦੇਮੰਦ ਹਨ।
ਪਿਛਲੀ ਸੋਧ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੈਰੋਟਿਨਾਇਡ ਦੇ ਉੱਚ ਪੱਧਰ ਵਾਲੇ ਖਾਧ ਪਦਾਰਥ ਵੀ ਖਤਰਨਾਕ ਰੋਗਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕੈਂਸਰ, ਦਿਲ ਰੋਗ ਅਤੇ ਸ਼ੂਗਰ ਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਖੋਜ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੇਲਾ ਪ੍ਰੋਵਿਟਾਮਿਨ ਏ ਕੈਰੋਟਿਨਾਇਡ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਅੱਖਾਂ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਵਿਟਾਮਿਨ ਏ ਦੀ ਕਮੀ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕ ਸੰਭਾਵਿਤ ਖਾਧ ਸਰੋਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਵਿਟਾਮਿਨ ਏ ਦੀ ਕਮੀ ਨਾਲ ਨਿਪਟਣ ਨਾਲ ਸੋਧਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਕੇਲੇ ‘ਚ ਕੈਰੋਟਿਨਾਇਡ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਾਲੇ ਤਰੀਕਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੀ ਕਲੀਸਲੈਂਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਆਫ਼ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਨਾਲ ਕਾਰਾ ਅਲ ਮੋਟੀਮਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਖੋਜਾਰਥੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਸੋਧ ਲਈ ਕੇਲੇ ਦੀ ਦੋ ਕਿਸਮਾਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ ਸੀ।

LEAVE A REPLY