6ਨਵੀਂ ਦਿਲੀ : ਭਾਰਤ ਨੇ ਗਲੋਬਲ ਪੋਜਿਸ਼ਨਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਯਾਨੀ ਜੀਪੀਐਸ ਜਿਹੀ ਕੈਪੇਸਿਟੀ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ‘ਚ ਵੱਡਾ ਕਦਮ ਚੁਕਿਆ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਅੰਤਰਿਕਸ਼ ਰਿਸਰਚ ਸੰਗਠਨ ਯਾਨੀ ਇਸਰੋ ਲੇ ਆਪਣੇ 7ਵੇਂ ਨੌਵਹਨ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਭਾਰਤੀ ਖੇਤਰੀ ਨੌਵਹਨ ਉਪਗ੍ਰਿਹ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਯਾਨੀ ਆਈਆਰਐਨਐਸਐਸ 1ਜੀ ਨੂੰ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼੍ਰੀਹਰੀਕੋਟਾ ਪਰੀਖੇਪਣ ਕੇਂਦਰ ਤੋਂ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਇਸਰੋ ਨੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿਤੀ ਕਿ 44.4 ਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਤੇ 320 ਵਜਨੀ ਇਹ ਧੂਰਵੀ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਪਰੀਖੇਪਣ ਯਾਨ ਪੀਐਸਐਲਵੀ ਵੀਰਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ 12.50 ‘ਤੇ ਆਈਆਰਐਨਐਸਐਸ 1 ਜੀ ਨਾਲ ਅੰਤਰਿਕਸ਼ ਵਾਸਤੇ ਉੜਾਨ ਭਰੀ। ਇਸਰੋ ਨੇ ਦਸਿਆ ਕਿ ਕਰੀਬ 20 ਮਿੰਟ ਦੀ ਉੜਾਨ ‘ਚ ਪੀਐਸਐਲਵੀ ਸੀ33 ਰਾਕੇਟ ਆਪਣੇ 35ਵੀ ਮਿਸ਼ਨ ‘ਚ 1425 ਕਿਲੋ ਵਜਨੀ ਆਈਆਰਐਨਐਸਐਸ1 ਜੀ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਨੂੰ 497.8 ਕਿਮੀ ਦੀ ਉਚਾਈ ‘ਤੇ ਜਮਾਤ ‘ਚ ਸਥਾਪਿਤ ਹੋਣ ‘ਚ ਸਫਲਤਾ ਹਾਸਲ ਕਰੇਗਾ। ਪੀਐਸਐਲਵੀ ਰਾਕੇਅ ਜੇਕਰ ਇਸ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਨੂੰ ਪ੍ਰਥੀ ਦੀ ਜਮਾਤ ‘ਚ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਨਾਲ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਪਾਰਤ ਦੇ ਦੂਰ ਦਰਾਜ ਦੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਦੀ ਸਹੀ ਲੋਕੇਸ਼ਨ ਪਤਾ ਚਲ ਪਾਏਗੀ ਬਲਕਿ ਯਾਤਾਯਾਤ ਵੀ ਕਾਫੀ ਅਸਾਨ ਹੋ ਜਾਏਗਾ। ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਲੰਬੀ ਦੂਰੀ ਤੈਅ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਨਾਲ ਕਾਫੀ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ। ਪੀਐਸਐਲਵੀ ਠੋਸ ਤੇ ਤਰਲ ਇੰਧਨ ਵੱਲੋਂ ਸੰਚਾਲਿਤ ਚਾਰ ਇੰਜਨ ਵਾਲਾ ਇਕ ਪਰੀਖੇਪਣ ਯਾਨ ਹੈ। ਇਹ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਆਈਆਰਐਨਐਸਐਸ1 ਜੀ ਦੇ 7 ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਦੇ ਸਮੂਹ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ ਜੋ ਉਪਯੋਗਕਰਤਾਵਾਂ ਵਾਸਤੇ 1500 ਕਿਮੀ ਤੱਕ ਦੇ ਵਿਸਥਾਰ ‘ਚ ਦੇਸ਼ ਤੇ ਇਸ ਖੇਤਰ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਸਹੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਵੇਗਾ।

LEAVE A REPLY