8ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ: ਭਾਰਤ ਨੇ ਹਿੰਦ ਮਹਾਸਾਗਰ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਾਇਦਾਦ  ਦੇ ਹਿਫਾਜ਼ਤ ਅਤੇ ਸਮੁੰਦਰ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਕਿਨਾਰਿਆਂਂ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਲਈ ਗਸ਼ਤੀ ਡਰੋਨ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ।  ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਵਲੋਂ ਇਕ ਬੇਨਤੀ ਪਤੱਰ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ।  ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਰਾਕ ਓਬਾਮਾ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ  ਦੇ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਮਿਸਾਇਲ ਤਕਨੀਕੀ ਕਾਬੂ ਵਿਵਸਥਾ (ਏਮਟੀਸੀਆਰ) ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਇਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਰਖਿਆ ਸਾਝੀਦਾਰ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ ।
ਸੂਤਰਾਂ  ਮੁਤਾਬਕ ਭਾਰਤ ਨੇ ਇਸ ਚਿੱਠੀ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਜਨਰਲ ਏਟਾਮਿਕਸ ਵਲੋਂ ਅਤਿਆਧੁਨਿਕ ਮਲਟੀ ਮਿਸ਼ਨ ਮੇਰੀਟਾਇਮ ਪਟਰੋਲ ਪ੍ਰੀਡੇਟਰ ਗਾਰਡਿਅਨ ਯੂਏਵੀ  (ਮਾਨਵਰਹਿਤ ਯਾਨ)  ਖਰੀਦਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਮੰਗੀ ਹੈ।  ਇਸ ਡਰੋਨ  ਦੇ ਮਿਲ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਪੂਰਵੀ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਕਿਨਾਰਿਆਂ ‘ਤੇ ਹਿੰਦ ਮਹਾਸਾਗਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਸਮੁੰਦਰੀ ਸੰਪਦਾ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲੇਗੀ ।  ਭਾਰਤ ਨੇ ਜੋ ਗਸ਼ਤੀ ਡਰੋਨ ਖਰੀਦਣ ਦੀ ਇੱਛਾ ਜਤਾਈ ਹੈ,  ਉਹ 50, 000 ਫੁੱਟ ਦੀ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਉੜਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਏਮਟੀਸੀਆਰ ਦੀ ਮੈਂਬਰੀ ਮਿਲ ਜਾਣ  ਦੇ ਬਾਅਦ ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਇਸ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ‘ਤੇ ਗੌਰ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

LEAVE A REPLY