ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ— ਕੇਰਲ ‘ਚ ਅੰਤਰ-ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਡਾਕਿਊਮੈਂਟਰੀ ਐਂਡ ਸ਼ਾਰਟ ਫਿਲਮ ਫੈਸਟੀਵਲ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਹੋਣਾ ਹੈ। ਇਸ ਫਿਲਮ ਫੈਸਟੀਵਲ ‘ਚ ਕਈ ਡਾਕਿਊਮੈਂਟਰੀ ਦੀ ਸਕ੍ਰੀਨਿੰਗ ਵੀ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਫੈਸਟੀਵਲ ‘ਚ 3 ਫਿਲਮਾਂ ਦੀ ਸਕ੍ਰੀਨਿੰਗ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕੇਗੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੈਂਸਰ ਤੋਂ ਰਾਹਤ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ ਹੈ। ਇਹ ਤਿੰਨਾਂ ਦੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਵੱਡੇ ਵਿਵਾਦ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ। ਫਿਲਮਾਂ ਰੋਹਿਤ ਵੇਮੁਲਾ ਦੀ ਆਤਮ-ਹੱਤਿਆ, ਕਸ਼ਮੀਰ ‘ਚ ਤਨਾਅ ਅਤੇ ਜੇ.ਐਨ.ਯੂ ਵਿਵਾਦ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨਾਂ ਫਿਲਮਾਂ ਨੂੰ ਸੈਂਸਰ ਤੋਂ ਛੂਟ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ ਹੈ।
ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਅਕੈਡਮੀ ਚੇਅਰਮੈਨ ਕਮਲ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਲਗਭਗ 200 ਫਿਲਮਾਂ ਨੂੰ ਮੰਤਰਾਲੇ ਤੋਂ ਸੈਂਸਰ ਛੂਟ ਦਾ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਲਈ ਭੇਜਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਰੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ਨੂੰ ਸੈਂਸਰ ਤੋਂ ਛੂਟ ਮਿਲੀ ਹੈ ਸਿਫਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨ ਫਿਲਮਾਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ। ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਛੂਟ ਨਹੀਂ ਦੇਣ ਲਈ ਕੋਈ ਕਾਰਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਦੱਸਿਆ ਹੈ। ਮੈਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨ ਫਿਲਮਾ ਨੂੰ ਦਿਖਾਉਣ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਇਸ ਲਈ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਅਸਹਿਸੀਨਤਾ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ਨਾਲ ਡੀਲ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਇਕ ਅਘੋਸ਼ਿਤ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਹੁਣ ਇਕ ਅਜਿਹਾ ਸਮੇਂ ਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਰਾਜਨੇਤਾ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਕੀ ਖਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਕੀ ਪਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕੀ ਗੱਲਾਂ ਕਰਨੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ।