ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ—ਆਰ.ਜੇ.ਡੀ. ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਲਾਲੂ ਪ੍ਰਸਾਦ ਯਾਦਵ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਘੱਟ ਹੋਣ ਦਾ ਨਾਂ ਨਹੀਂ ਲੈ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਨੇ ਬੇਨਾਮੀ ਸੰਪਤੀ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਲਾਲੂ ਪ੍ਰਸਾਦ, ਰਾਬੜੀ ਦੇਵੀ, ਮੀਸਾ ਭਾਰਤੀ ਅਤੇ ਤੇਜਸਵੀ ਯਾਦਵ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਨੇ ਕੇਸ ਦਰਜ ਕਰਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨੋਟਿਸ ਭੇਜਿਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਉਸ ਸ਼ਖਸ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰ ਲਈ ਹੈ ਜੋ ਲਾਲੂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦਾ ਕਾਲਾ ਧਨ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਾਉਂਦਾ ਸੀ। ਵਿਨੈ ਮਿਤਲ ਨਾਂ ਦੇ ਇਸ ਸ਼ਖਸ ਨੂੰ ਲਾਲੂ ਦੇ ਜੁਆਈ ਸ਼ੈਲੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਕਾਲਾ ਧਨ ਸਫੈਦ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।
ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਫਰਜ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ‘ਚ ਪੈਸਾ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਵਾਉਣ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵਿਨੈ ਮਿਤਲ ਨੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਰਾਜੇਸ਼ ਅਗਰਵਾਲ ਨੂੰ ਸ਼ੈਲੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨਾਲ ਮਿਲਵਾਇਆ ਸੀ। ਰਾਜੇਸ਼ ਅਗਰਵਾਲ ਨੇ ਸ਼ੈੱਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਰਾਹੀਂ ਕਾਲਾ ਧਨ ਮੀਸਾ ਅਤੇ ਸ਼ੈਲੇਸ਼ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ‘ਚ ਭੇਜਿਆ ਸੀ। ਏਜੰਸੀਆਂ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਸ਼ੈਲੇਸ਼ ਤੱਕ ਇਹ ਪੈਸਾ ਕਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਇਆ ਸੀ। ਲਾਲੂ ਦੇ ਜੁਆਈ ਸ਼ੈਲੇਸ਼ ਨੇ ਸਾਲ 2007 ‘ਚ ਇਕ ਸ਼ਖਸ ਤੋਂ ਸ਼ੈੱਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਅਤੇ ਉਸ ਨਾਲ ਫਰਜ਼ੀ ਐਂਟਰੀਆਂ ਲੈਣ ਦੀ ਬਾਬਤ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਸੀ। ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ‘ਚ ਪੁੱਛਿਆ ਸੀ ਕਿ ਜੋ ਸ਼ੈੱਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਰਾਹੀਂ ਕਾਲਾ ਧਨ ਸਫੈਦ ਕਰਕੇ ਕੰਪਨੀਆਂ ‘ਚ ਭੇਜਦੇ ਹਨ।
ਵਿਨੈ ਮਿਤਲ ਮੀਸਾ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਰਾਜੇਸ਼ ਅਗਰਵਾਲ ਦਾ ਸਾਲਾ ਹੈ। ਸ਼ੈਲੇਸ਼ ਨਾਲ ਵਿਨੈ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ ਅਮਿਤ ਕਤਿਆਲ ਨਾਂ ਦੇ ਸ਼ਖਸ ਨੇ ਕਰਾਈ ਸੀ। ਅਮਿਤ ਕਤਿਆਲ ਉਹ ਸ਼ਖਸ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਲਾਲੂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਪਟਨਾ ‘ਚ ਜ਼ਮੀਨ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਅਮਿਤ ਕਤਿਆਲ ਨੇ ਹੀ ਉਸ ਨੂੰ ਸ਼ੈਲੇਸ਼ ਤੋਂ ਸਾਲ 2004-05 ‘ਚ ਮਿਲਵਾਇਆ ਸੀ। ਨਾਲ ਹੀ ਉਸ ਨੂੰ ਸ਼ੈਲੇਸ਼ ਨੂੰ ਇਨਕਮ ਰਿਟਰਨ ਭਰਨ ‘ਚ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਸੀ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਕਾਲੇ ਧਨ ਨੂੰ ਸਫੈਦ ਕਰਨ ਦਾ ਗੋਰਖਧੰਦਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ।