ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਗੁਜਰਾਤ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਚੋਣ ਤੋਂ ਠੀਕ ਪਹਿਲਾਂ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵਪਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਅਗਸਤ ਅਤੇ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ ਜੀਐਸਟੀ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਰਿਟਰਨ ਫਾਇਲ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਦੇਰੀ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ਉੱਤੇ ਲੱਗੀ ਸਜ਼ਾ ਨੂੰ ਮਾਫ ਕਰਨ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਅਰੁਣ ਜੇਟਲੀ ਨੇ ਇੱਕ ਟਵੀਟ ਕਰ ਇਸ ਫ਼ੈਸਲਾ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ। ਜੇਟਲੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਰਦਾਤਾਵਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਅਗਸਤ ਅਤੇ ਸਤੰਬਰ ਲਈ ਜੀਐਸਟੀਆਰ – 3ਬੀ ਦੇਰੀ ਨਾਲ ਫਾਇਲ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਲੱਗੀ ਸਜ਼ਾ ਨੂੰ ਮਾਫ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਕਰਦਾਤਾਵਾਂ ਨੇ ਲੇਟ ਫੀ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਉਸਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਜਿਕਰੇਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਇਸਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਜੁਲਾਈ ਲਈ ਜੀਐਸਟੀ ਰਿਟਰਨ ਜਮਾਂ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਦੇਰੀ ਦੇ ਚਲਦੇ ਵਪਾਰੀਆਂ ਉੱਤੇ ਲੱਗੀ ਲੇਟ ਫੀਸ ਨੂੰ ਮਾਫ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ਦੀ ਮੰਗ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਜੀਐਸਟੀਆਰ3ਬੀ ਦਾਖਲ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਦੇਰੀ ਦੇ ਚਲਦੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਉੱਤੇ ਲੱਗੀ ਲੇਟ ਫੀਸ ਨੂੰ ਮਾਫ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਰਿਟਰਨ ਦਾਖਲ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੀਐਸਟੀ ਕਾਨੂੰਨ ਵਿੱਚ ਉਸ ਉੱਤੇ ਲੇਟ ਫੀਸ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਪ੍ਰਾਵਧਾਨ ਹੈ। ਜੀਐਸਟੀ ਰਿਟਰਨ ਦਾਖਲ ਕਰਨ ਅਤੇ ਟੈਕਸ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਨਾ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਜੀਐਸਟੀ ਅਤੇ ਐਸਜੀਐਸਟੀ ਲਈ ਸੌ – ਸੌ ਰੁਪਏ ਨਿੱਤ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਜੁਰਮਾਨਾ ਦੇਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।
ਬਹਿਰਹਾਲ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਹ ਕਦਮ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕੁੱਝ ਹੀ ਹਫਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਗੁਜਰਾਤ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਦੇ ਚੋਣ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਉੱਥੇ ਜੀਐਸਟੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਨਰਾਜਗੀ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਇੱਕ ਸਚਾਈ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਬੀਤੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਜੀਐਸਟੀ – 3ਬੀ ਜਮਾਂ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵਪਾਰੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਲਗਾਤਾਰ ਕਮੀ ਆ ਰਹੀ ਹੈ। ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਜਿੱਥੇ 55 . 87 ਲੱਖ ਵਪਾਰੀਆਂ ਨੇ ਜੀਐਸਟੀਆਰ – 3ਬੀ ਦਾਖਲ ਕੀਤਾ ਉਥੇ ਹੀ ਅਗਸਤ ਵਿੱਚ ਇਹ ਗਿਣਤੀ ਘੱਟਕੇ 51 . 37 ਲੱਖ ਅਤੇ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ 42 ਲੱਖ ਰਹਿ ਗਈ। ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਟ੍ਰੈਂਡ ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਚਿੰਤਾ ਵਧਾਉਣ ਵਾਲਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਪਹਿਲੂ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਆਖਰੀ ਤਾਰੀਖ ਦੇ ਬਾਅਦ ਜੀਐਸਟੀਆਰ – 3ਬੀ ਫ਼ਾਰਮ ਜਮਾਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਜੁਲਾਈ ਲਈ ਆਖਰੀ ਤਾਰੀਖ ਤੱਕ 33 . 98 ਲੱਖ ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ਨੇ ਜੀਐਸਟੀਆਰ – 3ਬੀ ਜਮਾਂ ਕੀਤਾ ਸੀ ਜੋ ਗਿਣਤੀ ਹੁਣ ਵਧਕੇ 55 . 87 ਲੱਖ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਗਸਤ ਲਈ ਆਖਰੀ ਤਾਰੀਖ ਤੱਕ 28 . 46 ਲੱਖ ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ਨੇ ਜੀਐਸਟੀਆਰ – 3ਬੀ ਜਮਾਂ ਕੀਤਾ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਹੁਣ ਵਧਕੇ 51 . 37 ਲੱਖ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਸਤੰਬਰ ਲਈ ਵੀ ਇਹੀ ਟ੍ਰੈਂਡ ਜਾਰੀ ਰਹੇ। ਸਤੰਬਰ ਲਈ ਆਖਰੀ ਤਾਰੀਖ ਤੱਕ 39 . 4 ਲੱਖ ਰਿਟਰਨ ਜਮਾਂ ਹੋਏ ਜਦੋਂ ਕਿ ਸੋਮਵਾਰ ਤੱਕ ਇਹ ਸੰਖਿਆ ਵਧਕੇ 42 ਲੱਖ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।
ਕਦੋਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਜੁਰਮਾਨਾ: ਜੀਐਸਟੀਆਰ – 3ਬੀ ਫਾਇਲਿੰਗ ਵਿੱਚ ਦੇਰੀ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ 200 ਰੁਪਏ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਜੁਰਮਾਨਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ। ਇਸਨੂੰ ਤਕਨੀਕੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਫੀਸ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਯਾਨੀ ਜੇਕਰ 200 ਰੁਪਏ ਦੀ ਫੀਸ ਹੋਈ ਤਾਂ ਇਸ ਵਿੱਚੋਂ 100 ਰੁਪਏ ਸੀਜੀਐਸਟੀ ਅਤੇ 100 ਰੁਪਏ ਐਸਜੀਐਸਟੀ ਹੋਵੇਗਾ। ਉਥੇ ਹੀ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ 10 ਦਿਨ ਦੀ ਦੇਰੀ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ 100 ਰੁਪਏ ਦੀ ਫੀਸ ਦੇਣੀ ਹੋਵੇਗੀ।
ਕੀ ਹੋਵੇਗਾ ਫੈਸਲੇ ਦਾ ਅਸਰ: ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਦਾ ਅਸਰ ਸਾਫ਼ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਕਰਦਾਤਾਵਾਂ ਉੱਤੇ ਵਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ। ਯਾਨੀ ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਕਰਦਾਤਾ ਨੇ ਦੇਰੀ ਦੇ ਕਾਰਨ 2000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਫੀਸ ਅਦਾ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸਦੇ ਇਲੈਕਟਰਾਨਿਕ ਲੇਜਰ ਵਿੱਚ ਇਹ ਰਾਸ਼ੀ 1000 ਰੁਪਏ ਸੀਜੀਐਸਟੀ ਅਤੇ 1000 ਰੁਪਏ ਐਸਜੀਐਸਟੀ ਵਿੱਚ ਵਿੱਖਣ ਲੱਗੇਗੀ ਅਤੇ ਇਹ ਰਾਸ਼ੀ ਕਰਦਾਤਾ ਦੇ ਅਗਲੇ ਰਿਟਰਨ ਵਿੱਚ ਅਡਜਸਟ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।