ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀਂ ਇੰਡੀਅਨ ਪ੍ਰੀਮੀਅਰ ਲੀਗ (ਆਈ.ਪੀ.ਐੱਲ.) ਦੇ ਅਗਲੇ ਸੈਸ਼ਨ ਲਈ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰਨ ਦੀ ਅੰਤਿਮ ਤਾਰੀਖ ਚਾਰ ਜਨਵਰੀ ਹੈ । ਅਜਿਹੀਆਂ ਖਬਰਾਂ ਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਮੌਜੂਦਾ ਚੈਂਪੀਅਨ ਮੁੰਬਈ ਇੰਡੀਅਨਸ 20-20 ਓਵਰ ਦੇ ਸਪੈਸ਼ਲਿਸਟ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ ਜਸਪ੍ਰੀਤ ਬੁਮਰਾਹ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗੀ । ਇਸਦੇ ਪਿੱਛੇ ਇੱਕ ਖਾਸ ਵਜ੍ਹਾ ਦੱਸੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ । ਮੁੰਬਈ ਦੀ ਟੀਮ ਕਪਤਾਨ ਰੋਹਿਤ ਸ਼ਰਮਾ ਅਤੇ ਪੰਡਯਾ ਭਰਾਵਾਂ ਹਾਰਦਿਕ ਅਤੇ ਕਰੁਣਾਲ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਦਿੱਲੀ ਡੇਅਰਡੇਵਿਲਸ ਦੀ ਨਜ਼ਰ ਰਿਸ਼ਭ ਪੰਤ ਅਤੇ ਸ਼ਰੇਅਸ ਅਈਅਰ ਨੂੰ ਟੀਮ ਦੇ ਨਾਲ ਜੋੜਨ ਉੱਤੇ ਲੱਗੀ ਹੈ ।
ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰਨ ਲਈ ਅੰਤਿਮ ਤਾਰੀਖ ਚਾਰ ਜਨਵਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ ਸਾਰੇ ਫ਼ਰੈਂਚਾਈਜ਼ੀਆਂ ਨੇ ਤੈਅ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਿਸ ਖਿਡਾਰੀ ਨੂੰ ਟੀਮ ਵਿੱਚ ਬਣਾਏ ਰੱਖਣਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਸ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਰਾਈਟ ਟੂ ਮੈਚ ਆਰ.ਟੀ.ਐੱਮ ਕਾਰਡ ਤੋਂ ਖਰੀਦਣਾ ਹੈ ।
ਇਸ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਜਾਣਕਾਰੀ ਰੱਖਣ ਵਾਲੇ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕਟ ਕੰਟਰੋਲ ਬੋਰਡ (ਬੀ.ਸੀ.ਸੀ.ਆਈ.) ਦੇ ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, ‘ਰੋਹਿਤ ਸ਼ਰਮਾ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰਨਾ ਸੁਭਾਵਕ ਪਸੰਦ ਹਨ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅਗਆਈ ਵਿੱਚ ਟੀਮ ਨੇ ਤਿੰਨ ਖਿਤਾਬ ਜਿੱਤੇ । ਹਾਰਦਿਕ ਪੰਡਯਾ ਮੈਚ ਜੇਤੂ ਖਿਡਾਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਤੀਜਾ ਖਿਡਾਰੀ ਕਰੁਣਾਲ ਪੰਡਯਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਕਰੁਣਾਲ ਨੇ ਹੁਣੇ ਤੱਕ ਭਾਰਤ ਵੱਲੋਂ ਮੈਚ ਨਹੀਂ ਖੇਡਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤਿੰਨ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਵਿੱਚ ਰਿਟੇਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਖਿਡਾਰੀ ਨੂੰ ਇਸਦੇ ਲਈ ਸੱਤ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇਣ ਹੋਣਗੇ । ਇਸ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਕਰੁਣਾਲ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਬਹੁਤ ਚੰਗਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਸੀ । ਕਰੁਣਾਲ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰਣਾ ਰਣਨੀਤੀਕ ਫ਼ੈਸਲਾ ਹੈ ਤਾਂਕਿ ਟੀਮ ਕੀਰੋਨ ਪੋਲਾਰਡ ਅਤੇ ਜਸਪ੍ਰੀਤ ਬੁਮਰਾਹ ਨੂੰ ਰਾਈਟ ਟੂ ਮੈਚ ਕਾਰਡ ਨਾਲ ਖਰੀਦ ਸਕੇ । ਬੀ.ਸੀ.ਸੀ.ਆਈ. ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਮੁੰਬਈ ਇੰਡੀਅਨਸ ਪੰਜ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰਨ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਕਰਦਾ ਹੈ । ਇਹ ਪੰਜੇ ਉਸਦੇ ਮੈਚ ਜੇਤੂ ਹਨ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਉਹ ਆਪਣੀ ਰਣਨੀਤੀ ਬਦਲਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਇਹ ਹੈਰਾਨੀ ਭਰਿਆ ਕਦਮ ਹੋਵੇਗਾ ।” ਉਥੇ ਹੀ ਦਿੱਲੀ ਨੇ ਹੁਣੇ ਇਹ ਤੈਅ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਦੋ ਜਾਂ ਤਿੰਨ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰੇ, ਪਰ ਪੰਤ ਅਤੇ ਅਈਅਰ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਤੈਅ ਹੈ।
ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਦੋ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ 21 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰਨੇ ਹੋਣਗੇ । ਪਹਿਲੇ ਖਿਡਾਰੀ ਲਈ 12.5 ਕਰੋੜ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਲਈ 8.5 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ । ਇਸਦੇ ਬਜਾਏ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ਦੇ ਤਿੰਨ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰਨ ਉੱਤੇ 33 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰਨੇ ਹੋਣਗੇ । ਪਹਿਲੇ ਲਈ 15 ਕਰੋੜ, ਦੂਜੇ ਲਈ 11 ਕਰੋੜ ਅਤੇ ਤੀਸਰੇ ਲਈ 7 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰਨ ਹੋਣਗੇ । ਹਾਲਾਂਕਿ ਰਾਜਸਥਾਨ ਰਾਇਲਸ ਸਟੀਵ ਸਮਿਥ ਨੂੰ ਰਿਟੇਨ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਉਹ ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਸੈਸ਼ਨ ਰਾਈਜ਼ਿੰਗ ਪੁਣੇ ਸੁਪਰਜਾਇੰਟਸ ਦੇ ਨਾਲ ਸਨ ।