ਕੋਲਕਾਤਾ— ਵਿਸ਼ਵ ਭਾਰਤੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ 49ਵੇਂ ਦਿਸ਼ਾਂਤ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਪੁੱਜੇ ਪੀ.ਐਮ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ਾਂਤੀ ਨਿਕੇਤਨ ‘ਚ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕੀਤਾ। ਭਵਨ ਦੇ ਉਦਘਾਟਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ-ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿਚਕਾਰ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤਕ ਬੰਧਨਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਕ ਹੈ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਭਵਨ। ਪੀ.ਐਮ ਮੋਦੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਨੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਰੋਹਿੰਗੀਆ ਮੁਸਲਿਮਾਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ।
ਪੀ.ਐਮ ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਪੀੜੀ ਉਹ ਚਾਹੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੀ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਫਿਰ ਭਾਰਤ ਦੀ , ਉਹ ਇਨ੍ਹਾਂ ਪਰੰਪਰਾਵਾਂ, ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਹਾਨ ਆਤਮਾਵਾਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ‘ਚ ਜਾਣਨ ਅਤੇ ਸਮਝਣ।
ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਅਸੀਂ ਪੂਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਾਂਗੇ। ਸਾਡੀ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸੰਬੰਧਿਤ ਅੰਗ ਇਸ ਕੰਮ ‘ਚ ਲੱਗੇ ਹਨ।
ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਭਾਰਤ, ਮਿਆਂਮਾਰ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਕੇ ਮੁੱਦੇ ਨੂੰ ਸੁਲਝਾਉਣ ‘ਚ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ। ਦਿਸ਼ਾਂਤ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਬਾਅਦ ਪੀ.ਐਮ ਮੋਦੀ ਅਤੇ ਸ਼ੇਖ ਹਸੀਨਾ ਨੇ 25 ਕਰੋੜ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਬਣੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਭਵਨ ਦਾ ਵੀ ਉਦਘਾਟਨ ਕੀਤਾ। ਪੀ.ਐਮ ਨੇ ਇਸ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਕਿਹਾ ਸ਼ਾਇਦ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਮੌਕਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਦਿਸ਼ਾਂਤ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ‘ਚ ਦੋ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਪੁੱਜੇ ਹਨ। ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਇਕ-ਦੂਜੇ ਕੋਲੋਂ ਬਹੁਤ ਕੁਝ ਸਿੱਖਦੇ ਹਨ।