ਮਦਿਕੇਰੀ— ਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਅੱਜ ਇੱਥੇ ਹੜ੍ਹ ਮੁੜ ਵਸੇਬਾ ਕੇਂਦਰ ‘ਚ ਸਥਾਪਿਤ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨਾਲ ਕੰਨ੍ਹੜ ‘ਚ ਗੱਲਬਾਤ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਦੁੱਖ ਸਾਂਝਾ ਕਰਕੇ ਇਹ ਸਾਬਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਹ ਕਰਨਾਟਕ ਤੋਂ ਰਾਜਸਭਾ ਦੀ ਸਹੀ ਅਰਥਾਂ ਨਾਲ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀ ਹੈ। ਸੀਤਾਰਮਨ ਹੜ੍ਹ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੋਡਾਗੁ ਜ਼ਿਲੇ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਰਾਹਤ ਕੈਂਪਾਂ ‘ਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਜ਼ਿਲਾ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਬੈਠਕ ਵੀ ਕਰੇਗੀ। ਰਾਜ ‘ਚ ਹੜ੍ਹ ਕਾਰਨ 16 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਜਦਕਿ ਕਈ ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕ ਸਥਾਪਿਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਸੀਤਾਰਮਨ ਅੱਜ ਸਵੇਰੇ ਮੈਸੁਰੂ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਪੁੱਜੀ, ਜਿੱਥੇ ਤੋਂ ਉਹ ਹਵਾਈ ਸੈਨਾ ਦੇ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਨਾਲ ਇੱਥੇ ਪੁੱਜੀ।
ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਜ਼ਿਲਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਕੋਡਾਗੁ ਜ਼ਿਲਾ ਇੰਚਾਰਜ਼ ਐੱਸ.ਆਰ. ਮਹੇਸ਼ ਨਾਲ ਬੈਠਕ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਈ ਪੁਨਰਵਾਸ ਕੇਂਦਰਾਂ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਖਿੱਸਕਣ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਇਲਾਕਿਆਂ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ। ਇਕ ਮੁੜ ਵਸੇਬਾ ਕੇਂਦਰ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਨਾਲ ਰਹਿ ਰਹੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਦੌਰਾਨ ਜਦੋਂ ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਟੁੱਟੀ-ਫੁੱਟੀ ਹਿੰਦੀ ‘ਚ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਤੁਰੰਤ ਦਖ਼ਲਅੰਦਾਜ਼ੀ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਕੰਨ੍ਹੜ ਨੂੰ ਨਾ ਸਿਰਫ ਸਮਝ ਸਕਦੀ ਹੈ ਸਗੋਂ ਬੋਲ ਵੀ ਸਕਦੀ ਹੈ।
ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਕੰਨ੍ਹੜ ‘ਚ ਹੀ ਹੜ੍ਹ ਪੀੜਤਾਂ ਦਾ ਦੁੱਖ ਸੁਣਿਆ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਦਿੱਲੀ ਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨ ਆਈ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਭਰੋਸਾ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀਆਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਹਰ ਸੰਭਵ ਮਦਦ ਵੀ ਕਰੇਗੀ।
ਕੋਡਾਗੁ ‘ਚ 13 ਤੋਂ 21 ਅਗਸਤ ਵਿਚਾਲੇ ਹੜ੍ਹ ਕਾਰਨ 16 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਕਈ ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕ ਬੇਘਰ ਹੋ ਗਏ। ਹੜ੍ਹ ਕਾਰਨ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਹੈਕਟੇਅਰ ‘ਚ ਲੱਗੀ ਮਸਾਲੇ ਅਤੇ ਕਾਫੀ ਦੀ ਖੇਤੀ ਨਸ਼ਟ ਹੋ ਗਈ। ਕੋਡਾਗੁ ‘ਚ 13 ਤੋਂ 21 ਅਗਸਤ ਤੱਕ ਦੱਖਣੀ ਪੱਛਮੀ ਮਾਨਸੂਨ ਦੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਨੇ 87 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੇ ਰਿਕਾਰਡ ਨੂੰ ਤੋੜ ਦਿੱਤਾ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਸੂਤਰਾਂ ਮੁਤਾਬਕ 1931 ‘ਚ ਕੋਡਾਗੁ ‘ਚ ਅਗਸਤ ਮਹੀਨੇ ‘ਚ 1559 ਮਿਲੀ ਮੀਟਰ ਦੀ ਰਿਕਾਰਡ ਬਾਰਿਸ਼ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਜਦਕਿ ਜ਼ਿਲੇ ‘ਚ ਇਸ ਵਾਰ 21 ਅਗਸਤ ਤੱਕ 1675 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਬਾਰਿਸ਼ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਬੰਗਲੁਰੂ ਅਤੇ ਰਾਜ ਦੇ ਹੋਰ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਕਈ ਕਾਫੀ ਅਸਟੇਟ ਇਲਾਕਿਆਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਖੇਤਾਂ ਅਤੇ ਕਾਰਖਾਨਿਆਂ ‘ਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਵੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।