ਕੋਲਕਾਤਾ-ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਦੀ ਮਮਤਾ ਬੈਨਰਜੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਕੌਮੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਮਿਤ ਸ਼ਾਹ ਨੂੰ ਕੂਚਬਿਹਾਰ ਤੋਂ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਰੱਥ ਯਾਤਰਾ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਇਹ ਕਹਿੰਦਿਆਂ ਨਾਂਹ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਫਿਰਕੂ ਖਿਚਾਅ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸੂਬੇ ਦੇ ਐਡਵੋਕੇਟ ਜਨਰਲ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਕਲਕੱਤਾ ਹਾਈਕੋਰਟ ਨੂੰ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੂਚਬਿਹਾਰ ਪੁਲਸ ਮੁਖੀ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਤੋਂ ਭਾਜਪਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ’ਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਯਾਤਰਾ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦੇਣ ਤੋਂ ਨਾਂਹ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।
ਜ਼ਮੀਨੀ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਆਗਿਆ-
ਦੱਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਿਲੇ ‘ਚ ਸੰਪਰਦਾਇਕ ਮੁੱਦਿਆ ਦਾ ਇਕ ਇਤਿਹਾਸ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉੱਥੋ ਅਜਿਹੀ ਖਬਰ ਹੈ ਕਿ ਸੰਪਰਦਾਇਕਤਾ ਨੂੰ ਉਕਸਾਉਣ ਵਾਲੇ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਭਿਆਨਕ ਤੱਤ ਉੱਥੇ ਮੌਜੂਦ ਹਨ। ਪੁਲਸ ਇੰਚਾਰਜ ( ਐੱਸ.ਪੀ) ਦੁਆਰਾ ਆਗਿਆ ਦੇਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਨ ਸੰਬੰਧੀ ਪੱਤਰ ‘ਚ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਕਈ ਉੱਚ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਹੋਰ ਸੁਬਿਆਂ ਤੋਂ ਵੀ ਲੋਕ ਕੂਚ ਬਿਹਾਰ ਆਉਣਗੇ। ਪੱਤਰ ‘ਚ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਜ਼ਿਲੇ ਦੀ ਸੰਪ੍ਰਦਾਇਕਤਾ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲਤਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਜ਼ਮੀਨੀ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ ਆਗਿਆ ਦੇਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਨ ਨੂੰ ਇਕ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸ਼ਨਿਕ ਫੈਸਲਾ ਦੱਸਦੇ ਹੋਏ ਏ. ਜੀ. ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਕੁਦਰਤੀ ਕਾਰਨ ‘ਤੇ ਸ਼ੱਕ ਦਾ ਬਿਓਰਾ ਖੁੱਲੀ ਅਦਾਲਤ ‘ਚ ਨਹੀਂ ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਏ. ਜੀ. ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਆਗਿਆ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਇਕ ਸੀਲਬੰਦ ਲਿਫਾਫੇ ‘ਚ ਅਦਾਲਤ ਨੂੰ ਇਹ ਸੌਂਪ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਭਾਜਪਾ ਆਪਣੀਆਂ ਤਿੰਨ ਰੈਲੀਆਂ ਦੇ ਲਈ ਸੂਬਾ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਆਗਿਆ ਦੇਣ ਦੀ ਮੰਗ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਅਦਾਲਤ ਗਈ ਹੈ।
ਜੱਜ ਨੇ ਪੁੱਛਿਆ ਸਵਾਲ-
ਇਸ ‘ਤੇ ਜੱਜ ਨੇ ਪੁੱਛਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਘਟਨਾ ਵਾਪਰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਕੌਣ ਲਵੇਗਾ? ਜਵਾਬ ‘ਚ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਵਕੀਲ ਅਨਿੰਦਿਆ ਮਿੱਤਰਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪਾਰਟੀ ਇਕ ਸ਼ਾਤੀਪੂਰਨ ਰੈਲੀ ਆਯੋਜਿਤ ਕਰੇਗੀ ਪਰ ਕਾਨੂੰਨ ਅਤੇ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣਾ ਸੂਬਾ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੈ। ਮਿੱਤਰਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸੰਵਿਧਾਨ ਰਾਜਨੀਤੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਆਯੋਜਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਦੀ ਗਾਰੰਟੀ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਧਾਰਨਾ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਇਨਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੱਜ ਨੇ ਪੁੱਛਿਆ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਨੂੰ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਇਸ ‘ਤੇ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਵਕੀਲ ਨੇ ਨਕਾਰਤਮਕ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਜਾਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਆਗਿਆ ਦੇ ਲਈ ਅਕਤੂਬਰ ‘ਚ ਹੀ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸ਼ਨ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕੀਤਾ ਸੀ।
ਭਾਜਪਾ ਦਾ ਹੈ ਕੂਚਬਿਹਾਰ ਤੋਂ ਮੁਹਿੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ-
ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਰੱਖਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਹੁਣ ਆਗਿਆ ਦੇਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਆਗਿਆ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਪੂਰਕ ਹਲਫਨਾਮੇ ਦਾ ਹੀ ਅਟਾਰਨੀ ਜਨਰਲ ਨੇ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਜਾਂ ਤਾਂ ਇਕ ਨਵੀਂ ਪਟੀਸ਼ਨ ਦਾਇਰ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜਾਂ ਇਸੇ ਪਟੀਸ਼ਨ ‘ਚ ਸੰਸ਼ੋਧਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਭਾਜਪਾ ਦਾ 7 ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ ਉੱਤਰ ‘ਚ ਕੂਚਬਿਹਾਰ ਤੋਂ ਮੁਹਿੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 9 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਦੱਖਣੀ 24 ਪਰਗਨਾ ਜ਼ਿਲਾ ਅਤੇ 14 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਬੀਰਭੂਮੀ ਜ਼ਿਲੇ ‘ਚ ਤਾਰਾਪੀਠ ਮੰਦਰ ਤੋਂ ਭਾਜਪਾ ਦਾ ਰੱਥ ਯਾਤਰਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹੈ।