ਮਾਸਕੋ— ਰੂਸ ਵੱਲੋਂ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਹਵਾਈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸਿਸਟਮ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਭਾਰਤੀ ਹਵਾਈ ਫੌਜ (IAF) ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਆਪਣੇ ਰਾਫੇਲ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਲਈ ‘ਗੇਮ ਚੇਂਜਰ’ SCALP ਅਤੇ ਉਲਕਾ ਮਿਜ਼ਾਈਲਾਂ (Meteor missiles) ਨੂੰ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਇਹ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਜਾਣੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਹਥਿਆਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਵਿਵਸਥਿਤ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਇਕ ਯਕੀਨੀ ਬੜਤ ਦੇਵੇਗੀ। ਇੱਥੇ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ SCALP ਸਟੈਂਡ ਆਫ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਇੱਥੇ ਅਤਿ ਆਧੁਨਿਕ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਸਹੂਲਤ ਵਿਚ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਰੇਂਜ 300 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਉਚਾਈ ਤੋਂ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਖਾਸ ਕਰ ਕੇ ਦੁਸ਼ਮਣ ਦੇ ਖੇਤਰ ਦੇ ਅੰਦਰਲੇ ਮੋਰਚੇ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖੇ ਟੀਚਿਆਂ ਨੂੰ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ।
ਰਾਫੇਲ ਜੈੱਟ- ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਪਹਿਲਾ ਮਈ 2020 ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਆਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਇਹ ਦੋ ਮਿਜ਼ਾਈਲਾਂ ਨੂੰ ਲਿਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਅੰਦਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਸਮਰੱਥ ਬਣਾਏਗਾ। ਪਹਿਲਾ ਰਾਫੇਲ ਜੈੱਟ 8 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਸੌਂਪਿਆ ਜਾਣਾ ਹੈ ਪਰ ਅੰਬਾਲਾ ਵਿਚ ਘਰੇਲੂ ਬੇਸ ‘ਤੇ ਲਿਜਾਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਈ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਇਸ ਨੂੰ ਫਰਾਂਸ ਵਿਚ ਉਡਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ।
ਇਸ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੇ ਨਿਰਮਾਤਾ ਇਕ ਸੀਨੀਅਰ ਐੱਮ.ਬੀ.ਡੀ.ਏ. ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ,”SCALP ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਉੱਚ ਕੀਮਤ ਵਾਲੀਆਂ ਜਾਇਦਾਦਾਂ, ਪੁਲਾਂ, ਰੇਲਮਾਰਗਾਂ, ਪਾਵਰ ਪਲਾਂਟਾਂ, ਏਅਰਫੀਲਡਜ਼, ਦੱਬੇ ਬੰਕਰਾਂ ਅਤੇ ਕਮਾਂਡ ਤੇ ਕੰਟਰੋਲ ਸੈਂਟਰਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਉੱਚ ਵਿਨਾਸ਼ ਨੂੰ ਅੰਜਾਮ ਦੇ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਦੁਸ਼ਮਣ ਦੀਆਂ ਹਵਾ ਰੱਖਿਆ ਈਕਾਈਆਂ ਤੋਂ ਬਚ ਸਕਦਾ ਹੈ।”
ਹਵਾਈ ਫੌਜ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਲੋੜ ਪਈ ਤਾਂ ਰੂਸ ਤੋਂ ਖਰੀਦੇ ਜਾ ਰਹੇ ਐੱਸ-400 ਐਂਟੀ ਏਅਰ ਸਿਸਟਮ ਨਾਲ ਪੂਰੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀ ਹਵਾਈ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਏਅਰ ਬੌਰਨ ਟਾਰਗੇਟ ਨੂੰ ਹੇਠਾਂ ਲਿਜਾਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਮਿਲੇਗਾ। ਇਕ ਹੋਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਜਿਹੜੀ ਇਸ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਵਧਾਏਗੀ ਉਹ ਹੈ ਉਲਕਾਪਿੰਡ ਹਵਾ ਨਾਲ ਮਾਰ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਜੋ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਰਾਫੇਲ ਫਾਈਟਰ ਜੈੱਟ ਲਈ ਵੀ ਪਹੁੰਚਾਈ ਜਾਵੇਗੀ। 150 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਦੀ ਰੇਂਜ ਦੇ ਨਾਲ, ਉਲਕਾ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਹੋਰ ਸਾਰੀਆਂ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਰੇਖਾਂਕਿਤ ਕਰੇਗਾ। ਜਿਸ ਵਿਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀ ਐੱਫ-16 ਫਾਈਟਰ ਜੈੱਟਸ ਦੇ ਨਾਲ AMRAAM ਮਿਜ਼ਾਈਲਾਂ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ ਜੋ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿਚ ਭਾਰਤੀ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ।