ਸ਼ਿਰਡੀ—ਸਾਈਂ ਬਾਬਾ ਦੇ ਜਨਮ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਊਧਵ ਠਾਕਰੇ ਵੱਲੋਂ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਬਿਆਨ ਤੋਂ ਨਿਰਾਸ਼ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਅੱਜ ਤੋਂ ਸ਼ਿਰਡੀ ਨੂੰ ਅਣਮਿੱਥੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਊਧਵ ਠਾਕਰੇ ਦੀ ਅਪੀਲ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਸ਼ਿਰਡੀ ਗ੍ਰਾਮ ਸਭਾ ਨੇ ਅੱਜ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਹਾਲਾਂਕਿ ਸਾਈ ਬਾਬਾ ਮੰਦਰ ਦੇ ਟਰੱਸਟੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ਿਰਡੀ ਬੰਦ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਸਾਈ ਬਾਬਾ ਦਾ ਮੰਦਰ ਖੁੱਲ੍ਹਾ ਰਹੇਗਾ। ਸ਼ਿਰਡੀ ਸਥਿਤ ਸਾਈ ਮੰਦਰ ‘ਚ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਲੱਖਾਂ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ।
ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਵਿਵਾਦ ਉਸ ਸਮੇਂ ਪੈਦਾ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਊਧਵ ਠਾਕਰੇ ਨੇ ਪਰਭਣੀ ਜ਼ਿਲੇ ਦੇ ਪਾਥਰੀ ‘ਚ ਸਾਈ ਬਾਬਾ ਜਨਮਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਸਹੂਲਤਾਂ ਦਾ ਵਿਕਾਸ ਕਰਨ ਲਈ 100 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀ ਵੰਡਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਕੁਝ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਪਾਥਰੀ ਨੂੰ ਸਾਈ ਬਾਬਾ ਦਾ ਜਨਮ ਸਥਾਨ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਜਦਕਿ ਸ਼ਿਰਡੀ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਜਨਮ ਅਸਥਾਨ ਬਾਰੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸਥਾਨਿਕ ਭਾਜਪਾ ਵਿਧਾਇਕ ਰਾਧਾਕ੍ਰਿਸ਼ਣ ਵਿਖੇ ਪਾਟਿਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਥਾਨਿਕ ਲੋਕਾਂ ਵੱਲੋਂ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਸਾਈ ਬਾਬਾ ਦਾ ਜਨਮ ਸਥਾਨ ਪਾਥਰੀ ਹੋਣ ਸੰਬੰਧੀ ਬਿਆਨ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਲੈਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
ਸਾਬਕਾ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਸਾਈ ਮੰਦਰਾਂ ‘ਚੋਂ ਇੱਕ ਪਾਥਰੀ ‘ਚ ਵੀ ਹੈ। ਸਾਰੇ ਸਾਈ ਭਗਤ ਨੂੰ ਇਸ ਤੋਂ ਦੁਖੀ ਹੋਏ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਵਿਵਾਦ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਕਾਂਗਰਸ ਨੇਤਾ ਅਤੇ ਸਾਬਕਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਅਸ਼ੋਕ ਚੌਹਾਨ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਲਈ ਸਹੂਲਤਾਂ ਦਾ ਪਾਥਰੀ ‘ਚ ਵਿਕਾਸ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਜਨਮ ਸਥਾਨ ਵਿਵਾਦ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਉੱਥੇ ਸ਼ਿਵਸੈਨਾ ਐੱਮ.ਐੱਲ.ਸੀ. ਨੀਲਮ ਗੋਰੇ ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ਜਾਰੀ ਕਰਕੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਹਫਤੇ ‘ਚ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸ਼ਿਰਡੀ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਣਗੇ ਅਤੇ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਦਾ ਹੱਲ ਕਰਨਗੇ।