ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਨੇ ਖੇਡਾਂ ‘ਤੇ ਗਹਿਰਾ ਅਸਰ ਪਾਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਦੁਨੀਆਂ ਭਰ ਵਿੱਚ ਕਿਧਰੇ ਟੂਰਨਾਮੈਂਟ ਮੁਅਤਲ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਤਾਂ ਕਿਧਰੇ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਬਗੈਰ ਖ਼ਾਲੀ ਸਟੇਡੀਅਮ ਵਿੱਚ ਖੇਡਣਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਸਿਲਸਿਲਾ ਹੁਣ ਭਾਰਤ ਤਕ ਵੀ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਥੇ ਕੁੱਝ ਵੱਡੇ ਖੇਡ ਆਯੋਜਨਾਂ ਨੂੰ ਗਹਿਰਾ ਝਟਕਾ ਲੱਗਿਆ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਕਾਰਨ ਜਿਥੇ ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਦੱਖਣੀ ਅਫ਼ਰੀਕਾ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਇੱਕ ਰੋਜ਼ਾ ਲੜੀ ਦੇ ਬਾਕੀ ਦੋ ਮੈਚ ਰੱਦ ਕਰਨੇ ਪਏ ਹਨ, ਉਥੇ ਹੀ 29 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਵਾਲੇ IPL ਨੂੰ 15 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤਕ ਮੁਅਤਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।
ਜ਼ਾਹਿਰ ਹੈ ਕਿ ਕ੍ਰਿਕਟ ਪ੍ਰੇਮੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਕਾਰਨ ਮਾਯੂਸੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਭਾਰਤੀਆਂ ਲਈ IPL ਮਹਿਜ਼ ਇੱਕ ਆਯੋਜਨ ਨਹੀਂ, ਇਹ ਤਫ਼ਰੀਹ ਦਾ ਪੂਰਾ ਪੈਕੇਜ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਇੱਕ ਸ਼ਾਮ ਗੁਜ਼ਾਰ ਕੇ ਪਿਕਨਿਕ ਦੀ ਸੰਤੁਸ਼ਟੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਕਰੋੜਾਂ ਲੋਕ ਆਪਣੇ ਘਰ ਵਿੱਚ TV ‘ਤੇ ਇਸ ਦਾ ਲੁਤਫ਼ ਉਠਾਉਂਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਸੋ ਅਲੱਗ। ਆਲਮ ਇਹ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਸਾਰੀਆਂ ਵੱਡੀਆਂ ਫ਼ਿਲਮਾਂ ਦੀ ਰਿਲੀਜ਼ ਟਾਲ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਫ਼ਿਲਹਾਲ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਜ਼ੋਖ਼ਮ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ ਅਜਿਹੇ ਆਯੋਜਨਾਂ ਨੂੰ ਮੁਅਤਲ ਕਰਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।
ਖੇਡ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕਟ ਕੰਟਰੋਲ ਬੋਰਡ ਸਣੇ ਸਾਰੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਖੇਡ ਮਹਾਂਸੰਘਾਂ ਨੂੰ ਐਡਵਾਇਜ਼ਰੀ ਜਾਰੀ ਕਰ ਕੇ ਇਹ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕਰਨ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਖੇਡ ਆਯੋਜਨ ਵਿੱਚ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਦੀ ਹਾਜ਼ਰੀ ਨਾ ਰਹੇ। ਇੱਕ ਸਟੇਡੀਅਮ ਵਿੱਚ 40 ਤੋਂ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਤਕ ਲੋਕ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉਥੇ ਵਾਇਰਸ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਇੱਕ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਲਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ, ਗੁਆਂਢੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਬਿਮਾਰ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇੰਨੀ ਵੱਡੀ ਭੀੜ ਵਿੱਚ ਸਭ ਦਾ ਟੈੱਸਟ ਮੁਮਕਿਨ ਨਹੀਂ ਇਸ ਲਈ ਖੇਡ ਸਣੇ ਸਾਰੇ ਸਮੂਹਿਕ ਆਯੋਜਨਾਂ ਉੱਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹਾ ਲੱਗਿਆ ਕਿ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਬਗੈਰ ਮੈਚ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਸ਼ਾਇਦ ਆਯੋਜਕ ਵੀ ਸਥਿਤੀਆਂ ਬਦਲਣ ਦਾ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਕ੍ਰਿਕਟ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਕਈ ਖੇਡਾਂ ਦੇ ਆਯੋਜਨ ਵੀ ਮੁਲਤਵੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਭੂਪਾਲ ਵਿੱਚ ਛੇ ਤੋਂ ਅੱਠ ਅਪ੍ਰੈਲ ਦੌਰਾਨ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਫ਼ੈਡਰੇਸ਼ਨ ਕੱਪ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਜੂਨੀਅਰ ਅਥਲੈਟਿਕਸ ਚੈਂਪੀਅਨਸ਼ਿਪ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ 25 ਤੋਂ 29 ਮਾਰਚ ਵਿਚਾਲੇ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਇੰਡੀਆ ਓਪਨ ਟੈਨਿਸ ਟੂਰਨਾਮੈਂਟ ਖਾਲੀ ਸਟੇਡੀਅਮ ਵਿੱਚ ਖੇਡਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਬੰਗਲੁਰੂ ਵਿੱਚ 18 ਤੋਂ 22 ਮਾਰਚ ਵਿਚਾਲੇ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਫ਼ੀਬਾ 3G3 ਓਲੰਪਿਕਸ ਕੁਆਲੀਫ਼ਾਇੰਗ ਟੂਰਨਾਮੈਂਟ ਮੁਲਤਵੀ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।
ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਕਤਰ ਵਿਚਾਲੇ ਭੁਵਨੇਸ਼ਵਰ ਵਿੱਚ 26 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਅਫ਼ਗ਼ਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿਚਾਲੇ ਕੋਲਕਾਤਾ ਵਿੱਚ 9 ਜੂਨ ਨੂੰ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਫ਼ੀਫ਼ਾ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਗਵਾਲੀਅਰ ਮੈਚ ਮੁਅਤਲ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ 15 ਤੋਂ 25 ਮਾਰਚ ਵਿਚਾਲੇ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ISSF ਰਾਈਫ਼ਲ, ਪਿਸਟਲ ਅਤੇ ਸ਼ੌਟਗੰਨ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਵੀ ਫ਼ਿਲਹਾਲ ਟਾਲ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਕਾਰਨ ਓਲੰਪਿਕਸ ਲਈ ਕੁਆਲੀਫ਼ਾਈ ਕਰ ਚੁੱਕੀਆਂ ਕੁੱਝ ਟੀਮਾਂ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਈ ਹੈ। ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਦੇ ਕਰੀਅਰ ਲਈ ਇਹ ਠੀਕ ਨਹੀਂ, ਪਰ ਸਿਹਤ ਸੁਰੱਖਿਆ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਭਲਾ ਹੋਰ ਕੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ?