Image Courtesy : ਏਬੀਪੀ ਸਾਂਝਾ

ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਵਿਗਿਆਨੀ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਡੇਕਸਾਮੇਥਾਸੋਨ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਸਫਲਤਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਸਸਤੀ ਅਤੇ ਵਰਤਣ ਵਿੱਚ ਅਸਾਨ ਦਵਾਈ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਦੇ ਉੱਚ ਜੋਖਮ ਦੇ ਨਾਲ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਜਾਨ ਬਚਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।
ਕੀ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਲਈ ਕੋਈ ਦਵਾਈ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਗਈ ਹੈ? ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਵਿਗਿਆਨੀ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਡੇਕਸਾਮੇਥਾਸੋਨ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਸਫਲਤਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਸਸਤੀ ਅਤੇ ਵਰਤਣ ਵਿੱਚ ਅਸਾਨ ਦਵਾਈ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਦੇ ਉੱਚ ਜੋਖਮ ਦੇ ਨਾਲ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਜਾਨ ਬਚਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਡੇਕਸਾਮੇਥਾਸੋਨ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿੱਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਟੈਸਟ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।
ਆਕਸਫੋਰਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰਾਂ ‘ਤੇ ਹਨ, ਡਰੱਗ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨੇ ਮੌਤ ਦੇ ਜੋਖਮ ਨੂੰ ਇਕ ਤਿਹਾਈ ਤੱਕ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ।
ਵੈਂਟੀਲੇਟਰ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਆਸ:
ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਜੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਵਿੱਚ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਦਵਾਈ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ, ਤਾਂ ਲਗਭਗ 5 ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜਾਨ ਬਚਾਈ ਜਾ ਸਕਦੀ ਸੀ। ਗਰੀਬ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ‘ਚ ਕੋਵਿਡ -19 ਦੇ ਮਰੀਜ਼ ਇਸ ਤੋਂ ਲਾਭ ਲੈ ਸਕਦੇ ਸੀ। ਇਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨੇ ਉੱਚ ਜੋਖਮ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਪਰ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਢੁਕਵਾਂ ਹੈ ਜੋ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰ ‘ਤੇ ਹਨ ਜਾਂ ਵੱਡੇ ਜੋਖਮ ‘ਤੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਾਹ ਲੈਣ ‘ਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਦੇ ਕਾਰਨ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ।
ਹਸਪਤਾਲ ‘ਚ ਭਰਤੀ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ 20 ਦਾਖਲ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ‘ਚੋਂ 19 ਠੀਕ ਹੋ ਗਏ:
ਨਤੀਜੇ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਿਆ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਲਾਗ ਨਾਲ ਹਸਪਤਾਲ ‘ਚ ਦਾਖਲ 20 ਵਿੱਚੋਂ 19 ਮਰੀਜ਼ ਠੀਕ ਹੋ ਗਏ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਮਰੀਜ਼ ਠੀਕ ਵੀ ਹੋ ਗਏ ਹਨ ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਕਸੀਜਨ ਜਾਂ ਹੋਰ ਉਪਕਰਣਾਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ।
ਆਕਸਫੋਰਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੀ ਟੀਮ ਦੇ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ ‘ਚ ਹਸਪਤਾਲ ‘ਚ ਦਾਖਲ 2 ਹਜ਼ਾਰ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਦਵਾਈਆਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਜਦਕਿ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਬਾਹਰ 4 ਹਜ਼ਾਰ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ‘ਤੇ ਦਵਾਈ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਟੈਸਟ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਕਿ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰਾਂ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ‘ਚ ਮੌਤ ਦਾ ਖਤਰਾ 40 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਘਟ ਕੇ 28 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੋ ਗਿਆ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਜਰੂਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਦਾ ਜੋਖਮ 25 ਤੋਂ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੱਕ ਘਟਿਆ ਗਿਆ।

News Credit : ਏਬੀਪੀ ਸਾਂਝਾ