Image Courtesy : ਏਬੀਪੀ ਸਾਂਝਾ

ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪੁਰਾਤੱਤਵ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿਭਾਗ (ਏਐਸਆਈ) ਵੱਲੋਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਮਾਰਕ ਅੱਜ ਤੋਂ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਖੋਲ੍ਹ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਪਰ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਦੇ ਵੱਧ ਰਹੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਆਗਰਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸਕ ਇਮਾਰਤਾਂ ਨੂੰ ਬੰਦ ਰੱਖਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।
ਆਗਰਾ: ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪੁਰਾਤੱਤਵ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿਭਾਗ (ਏਐਸਆਈ) ਵੱਲੋਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਮਾਰਕ ਅੱਜ ਤੋਂ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਖੋਲ੍ਹ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਪਰ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਦੇ ਵੱਧ ਰਹੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਆਗਰਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸਕ ਇਮਾਰਤਾਂ ਨੂੰ ਬੰਦ ਰੱਖਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਆਗਰਾ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਇਤਿਹਾਸਕ ਯਾਦਗਾਰ ਤਾਜ ਮਹਿਲ, ਆਗਰਾ ਦੇ ਕਿਲ੍ਹੇ, ਅਕਬਰ ਦੇ ਮਕਬਰੇ ਅਤੇ ਸਿਕੰਦਰ ਕੰਟੇਨਮੈਂਟ ਜ਼ੋਨ ‘ਚ ਆ ਰਹੇ ਹਨ।
ਟੂਰ ਗਾਈਡ ਨਿਰਾਸ਼:
ਅਮਰੀਕੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦੀ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਟੂਰ ਗਾਈਡ ਨਿਤਿਨ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਦੀ ਗੈਰ ਹਾਜ਼ਰੀ ਕਾਰਨ ਇਕ ਵੱਡੀ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਹੋਈ ਹੈ। ਜੇ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਖੁੱਲ੍ਹ ਜਾਂਦਾ ਤਾਂ ਸੈਰ ਸਪਾਟੇ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਮਿਲ ਜਾਂਦਾ। ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਨੂੰ ਜਿੰਨੀ ਜਲਦੀ ਹੋ ਸਕੇ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਸੰਦੇਸ਼ ਜਾ ਸਕੇ।
ਦਰਅਸਲ, ਕੇਂਦਰੀ ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਐਸਓਪੀ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਏਐਸਆਈ ਇਮਾਰਤਾਂ ਨੂੰ 6 ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਖੋਲ੍ਹਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਪਰ ਮਾਹਰ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਆਗਰਾ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ।
110 ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਬੰਦ ਹੈ ਤਾਜ ਮਹਿਲ:
ਹਰ ਸਾਲ 7 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੈਲਾਨੀ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। 15 ਸਾਲ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਦਾਖਲਾ ਮੁਫਤ ਹੈ। ਪਰ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਪਿਛਲੇ 110 ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਬੰਦ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵੇਖੀ ਗਈ ਸਮਾਰਕ ਨੂੰ ਮਾਰਚ ਦੇ ਆਖਰੀ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

News Credit : ਏਬੀਪੀ ਸਾਂਝਾ