ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ : ਇਕ ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਘੀ ਜੱਜ ਨੇ ਇਲੀਨੋਇਸ ਰਾਜ ਵਿਚ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਦੀ ਦਿੱਗਜ਼ ਕੰਪਨੀ ਫੇਸਬੁੱਕ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ 650 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ (ਲੱਗਭਗ 4780 ਮਿਲੀਅਨ ਰੁਪਏ) ਦੇ ਗੁਪਤਤਾ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਵਿਚ ਇਕ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਵਿਚ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਕੇ ਆਪਣੇ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੇ ਬਿਨਾਂ ਫੇਸ-ਟੈਗਿੰਗ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਾਇਓਮੈਟ੍ਰਿਕ ਡਾਟਾ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਅਮਰੀਕੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਜੱਜ ਜੇਮਸ ਡੋਨਾਟੋ ਨੇ 2015 ਵਿਚ ਇਲੀਨੋਇਸ ਵਿਚ ਦਾਇਰ ਇਕ ਵਰਗ ਕਾਰਵਾਈ ਮੁਕੱਦਮੇ ਵਿਚ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਇਲੀਨੋਇਸ ਵਿਚ ਲੱਗਭਗ 1.6 ਮਿਲੀਅਨ ਫੇਸਬੁੱਕ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜੋ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਹਨ।
ਡੋਨਾਟੋ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਗੁਪਤਤਾ ਦੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀਆਂ ਬਸਤੀਆਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਦੱਸਿਆ। ਇਹ ਮੁਆਵਜ਼ੇ ਵਿਚ ਦਿਲਚਸਪੀ ਰੱਖਣ ਵਾਲੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਰਗ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਨੂੰ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 345 ਡਾਲਰ (ਲੱਗਭਗ 25,400 ਰੁਪਏ) ਦੇਵੇਗਾ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਇਹ ਨਿੱਜਤਾ ਉਲੰਘਣਾ ‘ਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਹੈ। ਫੇਸਬੁੱਕ ਯੂਜਰਾਂ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ।
ਸ਼ਿਕਾਗੋ ਦੇ ਅਟਾਰਨੀ ਜੇ ਏਡੇਲਸਨ ਨੇ 2015 ਵਿਚ ਫੇਸਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਸੀ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ 2008 ਦੇ ਇਕ ਨਿੱਜੀ ਗੁਪਤਤਾ ਕਾਨੂੰਨ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਵਿਚ ਚਿਹਰੇ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਨ ਲਈ ਗੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬਾਇਓਮ੍ਰੈਟਿਕ ਡਾਟਾ ਇਕੱਠਾ ਕੀਤਾ। ਫੇਸਬੁੱਕ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਇਹ ਮੁਕੱਦਮੇ 2015 ਤੋਂ ਸੁਰੂ ਹੋਏ ਸਨ।ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਮੁਕੱਦਮੇ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵੱਧਦੇ ਗਏ। 2020 ਤੱਕ ਫੇਸਬੁੱਕ 4047 ਕਰੋੜ ਡਾਲਰ ਚੁਕਾਉਣ ਨੂੰ ਰਾਜੀ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ ਪਰ ਜੱਜ ਦੀ ਦਖਲ ਅੰਦਾਜ਼ੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਇਹ ਰਾਸ਼ੀ ਵੱਧਦੀ ਗਈ।ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਇਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਏਡੇਲਸਨ ਨੇ ਸ਼ਿਕਾਗੋ ਟ੍ਰਿਬਿਊਨ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਅਪੀਲ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਚੈਕ ਦੋ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਮੇਲ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।
ਸਾਨ ਫ੍ਰਾਂਸਿਸਕੋ ਖਾੜੀ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਸਥਿਤ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ,”ਅਸੀਂ ਇਕ ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਕੇ ਖੁਸ਼ ਹਾਂ, ਜੋ ਸਾਡੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਸ਼ੇਅਰਧਾਰਕਾਂ ਦੇ ਹਿੱਤ ਵਿਚ ਹੈ।” ਮੁਕੱਦਮੇ ਵਿਚ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਦੀ ਦਿੱਗਜ਼ ਕੰਪਨੀ ‘ਤੇ ਇਲੀਨੋਇਸ ਵਿਚ ਇਕ ਗੁਪਤਤਾ ਕਾਨੂੰਨ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਜੋ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਅਪਲੋਡ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਨੂੰ ਡਿਜੀਟਲ ਰੂਪ ਨਾਲ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਸੇਵ ਕਰਨ ਲਈ ਚਿਹਰੇ ਦੀ ਪਛਾਣ ਦੀ ਤਕਨੀਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਹਿਮਤੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿਚ ਅਸਫਲ ਰਹੇ।
ਇਹ ਮਾਮਲਾ ਅਖੀਰ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਵਿਚ ਇਕ ਵਰਗ ਕਾਰਵਾਈ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਿਆ। ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਆਪਣਾ ਫੋਟੋ ਟੈਗਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਹਨਾਂ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਦੇ ਤਹਿਤ ਹੁਣ ਉਹ ਯੂਜ਼ਰਸ ਦੇ ਚਿਹਰੇ ਪਛਾਨਣ ਦੇ ਵਿਕਲਪ ਨੂੰ ਆਫ ਰੱਖੇਗਾ ਜਿਹਨਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ‘ਤੇ ਬਾਇਓਮ੍ਰੈਟਿਕ ਸਕੈਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਮੁਕੱਦਮੇ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਯੂਜ਼ਰ ਦਾ ਬਿਨਾਂ ਇਜਾਜ਼ਤ ਸਟੋਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਡਾਟਾ ਡਿਲੀਟ ਕਰੇਗਾ। ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਤੋਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਐਕਟਿਵ ਨਹੀਂ ਹਨ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਡਾਟਾ ਵੀ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੂੰ ਡਿਲੀਟ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।